ભારતીય ગાય નું દૂધ શા માટે પીવું જોઇએ તેના 10 કારણો

જ્યારે મેં  એક સમાચાર વાંચ્યા કે જુનાગઢ કૃષિ યુનિવર્સિટીને ગાયના પેશાબમાં સોનું મળ્યું છે , હું સંપૂર્ણપણે આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયો! મને  લાગ્યું કે એવું તો હોતું હશે ? પ્રથમ નજરમાં આ સમાચાર વસ્તુ મને એક નકલી સમાચાર લાગે છે પરંતુ લગભગ તમામ અગ્રણી દૈનિક અખબાર કંપનીઓએ આ સમાચાર પર લખ્યું હતું અને કહ્યું હતું કે તે સંશોધન પર આધારિત છે.

JAU  (જુનાગઢ કૃષિ યુનિવર્સિટી) એવો પણ દાવો કરે છે કે ગાયના પેશાબ કેન્સરની સારવારમાં મદદ કરે છે. JAU એ સંશોધન (રિસર્ચ પેપર ) રજૂ કર્યું છે કે ગાયના પેશાબ કેન્સરની સારવાર કરી શકે છે

પ્રાચીન સમયથી ભારતીય ગાય હિન્દુઓ માટે પવિત્ર પ્રાણી છે. આ દેશમાં ગાયની પૂજા કરવામાં આવે છે. ગાય સાથે સંકળાયેલ ઘણી કથાઓ, દંતકથાઓ અને પૌરાણિક કથાઓ પ્રચલિત  છે . હિંદુ દેવતાઓના લગભગ દરેક અવતાર (ભગવાન ના અવતાર), ખાસ કરીને ભગવાન શ્રી કૃષ્ણએ ગાયનું મહત્વ સમજાવ્યું છે .

હું ભારતીય ગાય પર એક પુસ્તક લખી શકું છું પરંતુ મને આ બ્લોગમાં ગાયના દૂધ વિશેની વિગતો તમને કેહવા દો.

ગાયના દૂધની વિગતવાર માહિતી આપતા પહેલા અહીં મહત્વનો પ્રશ્ન છે જે  હું અહીં ચર્ચા કરવા માંગુ છું – કયા ગાયના દૂધનો વપરાશ કરવો જોઈએ?

સંશોધન થી ખબર પડી કે , માત્ર A 2 ગાય દૂધ (બોસ ઈન્ડિકસ -દેશી ભારતીય  વંશજ ની ગાય ) પીવું સલાહભર્યું છે. તે એમ શા માટે છે?

A2 શું છે? જો  A2 અસ્તિત્વમાં છે તો શું આપણી પાસે A1 પણ છે? હા, A1 અને A2 ગાય ના  પ્રકાર છે. ખરેખર A1 અને A2 પ્રોટીન પ્રકાર પરથી ગાય ના પ્રકાર પડ્યા છે.

A1 અને A2 શું છે?

A1 અને A 2 દૂધ અને તેના ઉત્પાદનોમાં મળી રહેલા કેસિન પ્રોટીન છે. કેસિન નું પાચન ખુબ ધીમું હોય છે. તે ધીમે ધીમે એમિનો એસિડ મુક્ત કરે છે અને તેથી સ્નાયુ તૂટી જવાની પુનઃપ્રાપ્તિમાં મદદ કરે છે અને તેથી મોટાભાગના લોકો સૂવાના સમયે દૂધ પીવાનું પસંદ કરે છે! હવે તમે જાણો છો કે શા માટે ઊંઘના સમયમાં દૂધ પીવું જોઈએ! પ્રાચીન સમયથી આપણી ઋષિઓ આવા આગ્રહ રાખે છે! કલ્પના કરો કે આપણે પ્રાચીન સમયથી આવા પરિણામો પ્રાપ્ત કર્યા છે! આપણા ઋષિ મુનિઓ કેટલું જાણતા હતા!

A1 અને A2 ના કેટલાક તફાવત:

A1 કેસીન A2 કેસીન
બંને માં 209 એમિનો એસિડ્સ છે
67 મો સ્થાને છે: હિસ્ટિડિન એમિનો એસિડ 67 મો સ્થાને: પ્રોલાઇન એમિનો એસિડ
બીસીએમ -7 પેપ્ટાઇડ બીસીએમ -7 નથી બનતું
હોલસ્ટેઈન, જર્સી, જાતિની ગાય (ખૂંધ વગર ની ગાય) બોસ ઈન્ડિકસ ગાય (ખૂંધ વારી ગાય), બકરા, ઊંટ, ભેંસ, યાક, ગધેડાં વગેરે.
હૃદય રોગ, પ્રકાર 1 ડાયાબિટીસ વગેરે રોગ નું કારણ બની શકે છે. હૃદય રોગ અને ડાયાબિટીસ સામે રક્ષણ આપે છે
ઓટીઝમ (બાળકો નો માનસિક રોગ) રોગ કરે છે ઓટીઝમ ને થતા રોકે છે.
પાર્કિન્સન અને સ્કિઝોફ્રેનિઆ બનાવે છે કોઈ પાર્કિન્સન અને સ્કિઝોફ્રેનિઆ થતું નથી

(સ્ત્રોત: વિવિધ સંશોધન અહેવાલો)

ચાલો જોઈએ દૂધમાં ક્યાં તત્વો હોય છે.

  1. સ્નાયુ ની મજબૂતાઈ

આપણે ભારત માં પરંપરા છે કે આપણે શિશુઓ અને બાળકોને કાચું દૂધ આપીએ છીએ. જીવનના પ્રારંભિક તબક્કે તંદુરસ્ત સ્નાયુ બનાવવી ક્રિયા થવી ખૂબ જરૂરી છે. સ્નાયુ મજબૂતાઇ માટે દૂધ શ્રેષ્ઠ ખોરાક છે. દૂધ 20% વ્હેય (whey) અને 80% કેસિન (casein) પ્રોટીન છે, બંને સ્નાયુઓના નિર્માણ માટે જવાબદાર છે.

  1. સ્લીપ બૂસ્ટર!

દૂધમાં ટ્રિપ્ટોફેન છે જે એમિનો એસિડ છે. ટ્રિપ્ટોફેન સુસ્તીનું કારણ બને છે તેનો અર્થ એ છે કે તમે ઊંઘ અનુભવશો! તેથી સુતા સમય પહેલાં ગરમ ​​દૂધ ગ્લાસ ઊંઘ ની મજબૂત કિક આપે છે! અને તેપણ સાબિત થયું છે સંશોધનમાં !

  1. હાડકા બનાવનાર

મજબૂત હાડપિંજર જીવન જીવવા માટે જરૂરી છે, બરાબર ને? શરીર ને તંદુરસ્ત શરીર ત્યારે કહેવામાં આવે છે જો તમારું હાડપિંજર રોજ-બ-રોજ કાર્ય કરવા માટે કાર્ય કરે છે અને તે જરૂરી હોય ત્યારે પ્રતિકાર કરવા માટે પૂરતા પ્રમાણમાં પ્રતિકાર કરી શકે. આમ  હાડપિંજર ને કેલ્શિયમને પસંદ છે! અને દૂધ કેલ્શિયમ નો અત્યંત સમૃદ્ધ સ્ત્રોત છે, તમારા દાંતને કેલ્શિયમની જરૂર છે. દૂધના કપમાં 276 – 300 મિલિગ્રામ (એમજી) કેલ્શિયમ છે. દૈનિક ધોરણે પુરુષો / સ્ત્રીઓમાં 1000 એમજી કેલ્શિયમ હોવું જોઈએ.

  1. મગજ શક્તિ વધે છે

સંશોધન બતાવે છે કે દૂધ મગજના જ્ઞાનાત્મક કાર્યને સુધારે છે. દૂધ વિટામિન બી 12 નો સ્રોત છે, આ બી 12  ફાળો ને શાકભાજી માં ખુબ ઓછું હોય છે અને દૂધ માં સારું એવું હોય છે, આમ દૂધ શાકાહારી લોકો માટે વરદાન છે. મગજની શક્તિ અને જ્ઞાનાત્મક કાર્ય માટે વિટામિન બી 12 આવશ્યક છે, તે અલ્ઝાઇમર રોગને અટકાવવામાં મદદ કરે છે. તમારા મગજ માટે, કૃપા કરીને દૈનિક ઓછામાં ઓછું 1 કપ દૂધ પીવો!

  1. હાર્ટ તેને પ્રેમ કરશે!

ગાય ઓમેગા -3 ફેટી એસિડનું ઊંચું મૂલ્ય ધરાવે છે. ઓમેગા 3 એચડીએલ (HDL) કોલેસ્ટેરોલ વધારે છે જે ‘સારા’ કોલેસ્ટેરોલ તરીકે ઓળખાય છે. ઓમેગા 3 હાનિકારક રક્ત ગંઠાઇ જવાથી અટકાવે છે. ઓમેગા -3 હાઈ બ્લડ પ્રેશરવાળા લોકોના બ્લડ પ્રેશર સ્તર ઘટાડે છે. ટૂંકમાં, દૂધમાં આવા તત્વો છે જે હૃદય માટે ખૂબ જ સારા છે.

  1. બળતરા વિરોધી ટીમ

ગાયના દૂધમાં ઓમેગા 3, એન્ટીઑકિસડન્ટ સંયોજનો અને પ્રોટીન જેવા પદાર્થો છે જે શરીરમાં એન્ટિ inflammatory પ્રક્રિયાને પ્રોત્સાહન આપે છે.   

  1. શરીર ની ચરબી ઘટાડે છે (વજન)

વાહ! આ ઘણા લોકો માટે સારા સમાચાર છે! દૂધમાં લિનોલીક એસિડ (સીએલએ) છે જે શરીરમાં ચરબી બાળે  છે. ડેરી કેલ્શિયમ પણ શરીરમાં વજન ઘટાડે છે. દૂધમાં વિટામીન ડી હોય છે, જે ચરબીને બાળવામાં મદદ કરે છે.

  1. કેન્સર માટે ખરાબ સમાચાર

હા, તમે તે બરાબર સાંભળ્યું. દૂધમાં એન્ટિ-કેન્સર એજન્ટો હોય છે જે કેન્સર કોશિકાઓના વિકાસને અટકાવે છે. કેટલાક સંશોધન સૂચવે છે કે દૂધનો નિયમિત વપરાશ કેન્સર  અટકાવે છે. ઑટોગો યુનિવર્સિટીનું સંશોધન અને તેના પરિણામ કહે છે કે દૂધના દૈનિક વપરાશ થી આંતરડાના કેન્સરનું જોખમ 30% જેટલું ઓછું થઈ ગયું છે. ઘણા અભ્યાસોએ જણાવ્યું છે કે ઓછી ચરબીવાળા દૂધ થી અંડાશયના કેન્સરનું જોખમ ઓછું થયું છે.   દૂધ માં રહેલું સીએલએ-કન્જેજ્યુટેડ લિનોલિક એસિડ એન્ટી કેન્સર એજન્ટ માટે જાણીતું છે.

  1. ત્વચા નો મિત્ર

પ્રાચીન સમયથી સ્ત્રીઓ ચમકતી ચામડી માટે દૂધનો ઉપયોગ કરે છે, આજ ના સમય મા પણ લોકો હળદરની પેસ્ટ અને દૂધ ને ચેહરા પાર ચમકતી ચામડી માટે લગાવે છે. પ્રાચીન સમયમાં રાણીઓ અને અન્ય ઉજવણી કરનારા મહિલાઓ  દૂધ થી સ્નાન કરતી! દૂધ તેમની સુંદરતા માટે જવાબદાર હતું. દૂધમાં લેક્ટિક એસિડ મૃત ત્વચા દૂર કરે છે.

  1. મેમરી, શક્તિ અને બુદ્ધિ

આયુર્વેદ અનુસાર ગાયના દૂધમાં ઓજ (શક્તિ) વધારવા નું શ્રેષ્ઠ દ્રવ્ય છે. સારા આરોગ્ય અને યાદશક્તિ માટે ગાય દૂધ શ્રેષ્ઠ છે. ગાયનું દૂધ મગજ ના એવા પ્રદેશો વિકસાવવા માટે મદદ કરે છે જે મેમરી અને બુદ્ધિ માટે જવાબદાર છે.

સ્વાસ્થ્ય અને અન્ય બાબતોના સંદર્ભમાં ગાયના દૂધના ઘણા ફાયદા છે. હું ગાયના દૂધ પર વધુ લખી શકું છું પરંતુ આ લેખ પૂરતો વિરામ લઈરહ્યોછું અને ગાય ના બીજા કોઈ વિષય સાથે જરૂર લખીશ।

 

તમારા મંતવ્યો, વિચારો અને પ્રશ્નો મને જણાવી શકો છો અને એના માટે તમે મને કોમેન્ટ વિભાગ માં લખી પણ શકો છો.

CategoriesUncategorized

Leave a Reply